Site icon Medplus.vn

Thuốc Acetydona 200 mg – Liều dùng, lưu ý, hướng dẫn, tác dụng phụ

Thuốc Acetydona 200 mg là gì?

Thuốc Acetydona 200 mg là thuốc ETC dùng trong điều trị tiêu đờm, các bệnh lý đường hô hấp và còn được dùng trong giải độc paracetamol.

Tên biệt dược

Acetydona 200 mg.

Dạng trình bày

Thuốc được bào chế thành viên nang cứng.

Quy cách đóng gói

Acetydona 200 mg có nhiều dạng đóng gói khác nhau:

– Dạng hộp

+ Hộp 3 vỉ x 10 viên.

+ Hộp 6 vỉ x 10 viên.

+ Hộp 9 vỉ x 10 viên.

– Dạng chai

+ Chai 100 viên.

+ Chai 200 viên.

+ Chai 250 viên.

+ Chai 500 viên.

+ Chai 1000 viên.

Phân loại

Thuốc Acetydona 200 mg thuộc nhóm thuốc ETC – Thuốc kê đơn.

Số đăng ký

VD-20043-13

Thời hạn sử dụng

Thời hạn sử dụng của Acetydona 200 mg là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nơi sản xuất

Thuốc được sản xuất tại Công ty Cổ phần Sản xuất – Thương mại Dược phẩm Đông Nam

Địa chỉ: Lô 2A, Đường số 1A, KCN. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. Hồ Chí Minh Việt Nam.

Thành phần của thuốc Acetydona 200 mg

Thành phần chính của thuốc là Acetylcystein – 200 mg.

Tá dược gồm: Tình bột sắn, EDTA, PVP, Aerosit, Magnesi stearat.

Công dụng của Acetydona 200 mg trong việc điều trị bệnh

Thuốc Acetydona 200 mg có các công dụng trong:

– Làm giảm, tiêu đờm, hỗ trợ trong các bệnh lý hô hấp, đa tiết phế quản, khí phế thủng.

– Bệnh tai mũi họng: viêm xoang, viêm mũi, viêm họng, viêm tai thanh dịch

– Giải độc trong quá liều paracetamol.

Hướng dẫn sử dụng thuốc

Cách sử dụng

Thuốc dùng đường uống. 

Đối tượng sử dụng

Thông tin về đối tượng sử dụng đang được cập nhật

Liều dùng

Thuốc có liều đề nghị đối với từng trường hợp điều trị khác nhau:

– Làm thuốc tiêu chất nhầy:

+  Người lớn uống với liều 200 mg, 3 lần mỗi ngày

– Dùng làm thuốc giải độc quá liều paracetamol:

+ Liều đầu tiên 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Acetylcystein được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó. Nếu bắt đầu điều trị chậm hơn 15 giờ thì không hiệu quả.

Lưu ý đối với người dùng thuốc Acetydona 200 mg

Chống chỉ định

Acetydona 200 mg được khuyến cáo không dùng cho:

– Người có tiền sử hen.

– Trẻ em dưới 2 tuổi.

– Người quá mẫn cảm với Acetylcystein hay với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Tác dụng phụ

Acetydona 200 mg có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn, cụ thể:

– Thường gặp: Buồn nôn, nôn.

– Ít gặp: Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, mề đay.

– Hiếm gặp: Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân, sốt, rét run.

Nếu gặp phải các tác dụng không mong muốn thì nên thông báo ngay cho bác sĩ để có sự điều chỉnh thích hợp.

Thận trọng khi dùng thuốc

Cần phải lưu ý khi sử dụng thuốc đối với:

– Bệnh nhân bị loét dạ dày – tá tràng.

– Bệnh nhân phát hen, có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải ngưng dùng thuốc.

Xử lý khi quá liều

Quá liều Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Đã có trường hợp tử vong ở người bệnh bị quá liều Acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Nên điều trị quá liều theo triệu chứng.

Cách xử lý khi quên liều

Nếu liều quên chưa cách quá xa liều dùng đúng thì bệnh nhân nên uống bổ sung ngay liều đó. Trong trường hợp thời gian bỏ liều đã quá lâu thì bệnh nhân nên uống liều tiếp theo như bình thường và duy trì tiếp tục. Không nên bỏ liều quá 2 lần liên tiếp.

Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

Thông tin về các biểu hiện sau khi dùng thuốc đang được cập nhật

Hướng dẫn bảo quản

Điều kiện bảo quản

Bảo quản nơi khô, nhiệt độ dưới 30°C và tránh ánh sáng.

Thời gian bảo quản

Thông tin về thời gian bảo quản đang được cập nhật.

Thông tin mua thuốc

Nơi bán thuốc Acetydona 200 mg

Bạn có thể tìm mua thuốc tại Chợ y tế xanh

Giá bán

Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc Acetydona 200 mg vào thời điểm này.

Hình ảnh tham khảo

Nguồn tham khảo

Drugbank

Công ty Cổ phần Dược phẩm Vinacare

Vicare

Exit mobile version