Thuốc Jordapol là gì?
Thuốc Jordapol là thuốc OTC dùng sử dụng điều trị:
- Cơn đau từ nhẹ đến vừa bao gồm: đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương khớp, sốt và đau sau tiêm vacxin, đau sau các thủ thuật nha khoa/ nhổ răng, đau răng, trong viêm khớp
- Hạ sốt
Tên biệt dược
Thuốc được đăng ký dưới tên Jordapol
Dạng trình bày
Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén dài bao phim
Quy cách đóng gói
Thuốc được đóng gói ở dạng: hộp 10 vỉ x 10 viên
Phân loại thuốc Jordapol
Thuốc Jordapol là thuốc OTC – thuốc không kê đơn
Số đăng ký
Thuốc có số đăng ký: VD-19173-13
Thời hạn sử dụng
Thuốc có hạn sử dụng là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.
Nơi sản xuất
Thuốc được sản xuất ở: Công ty TNHH Dược phẩm Detapham.
Địa chỉ: 324/10F Hoàng Quốc Việt, KTTCN Cái Sơn, Hàng Bàng, quận Ninh Kiều, Tp. Cần Thơ Việt Nam
Thành phần của thuốc Jordapol
- Paracetamol : 500mg
- Cafein: 50mg
- Tá dược vừa đủ 1 viên: NatrI starch glycolat, Tinh bột ngô, Povidon K30, Talc, Magnesi stearat, Hydroxypropyl metylcellulose 6 cps, Polyethylen glycol 400.
Công dụng của thuốc Jordapol trong việc điều trị bệnh
Thuốc Jordapol là thuốc OTC dùng sử dụng điều trị:
- Cơn đau từ nhẹ đến vừa bao gồm: đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương khớp, sốt và đau sau tiêm vacxin, đau sau các thủ thuật nha khoa/ nhổ răng, đau răng, trong viêm khớp
- Hạ sốt
Hướng dẫn sử dụng thuốc Jordapol
Cách dùng thuốc Jordapol
Thuốc dùng qua đường uống
Liều dùng thuốc Jordapol
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 hoặc 2 viên / lần. Khoảng cách tối thiểu để dùng liều lặp lại: 4 giờ. Liều dùng tối đa hàng ngày: 8 viên. Không nên sử dụng cùng với các thuốc khác có chứa Paracetamol. Không dùng quá liều chỉ định
Lưu ý đối với người dùng thuốc Jordapol
Chống chỉ định
- Chống chỉ định dùng Jordapoluia cho những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với Paracetamol, cafein hoặc bất cứ tá dược nào của thuốc.
- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
- Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydro-genase.
- Nếu bạn được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận nặng, hỏi ý kiến Bác sĩ trước khi dùng
Thận trọng khi dùng
- Một số dạng thuốc paracetamol có trên thị trường chứa sulfit có thể gây phản ứng kiểu dị ứng, gồm cả phản vệ và những cơn hen đe dọa tính mạng hoặc ít nghiêm trọng hơn ở một số người quá mẫn. Không biết rõ tỷ lệ chung về quá mẫn với sulfit trong dân chúng nói chung, nhưng chắc là thấp; sự quá mẫn như vậy có vẻ thường gặp ở người bệnh hen nhiều hơn ở người không hen.
- Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
- Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
- Nếu các triệu chứng còn dai dẳng,hỏi ý kiến Bác sĩ
- Để xa tầm tay trẻ em
Tác dụng phụ của thuốc Jordapol
- Hiếm gặp: phát ban da/ mày đay, phù mạch
- Hệ thống hô hấp: làm nặng thêm bệnh co thắt phế quản
- Hệ thống tạo máu: loạn thể tạng
- Hệ thần kinh trung ương và ngoại biên: mất ngủ và mệt mỏi
- Hệ tiêu hóa: các rối loạn đường tiêu hóa
Sử dụng thuốc ở phụ nữ có thai và cho con bú
Thời kì mang thai:
- Những nghiên cứu với Paracetamol trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của Paracetamol đối với thai phụ hoặc sự phát triển của phôi thai.
- Các nghiên cứu trên động vật cho thấy sự liên quan trong việc dùng cafein với những bất thường trên thai nhi. Nhưng chỉ ở những liều rất cao mà những liều này không bao giờ được sử dụng ở người.
Thời kì cho con bú:
- Các nghiên cứu trên người cũng chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của Paracetamol đối với người mẹ cho con bú hoặc với trẻ bú mẹ.
- Paracetamol và cafein qua được hàng rào nhau thai và được tiết vào sữa mẹ
Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc:
- Không ảnh hưởng
Cách xử lý khi quá liều
- Dùng quá liều Paracetamol có thể gây suy gan
- Áp dụng ngay các biện pháp xử trí y khoa khi xảy ra trường hợp quá liều thậm chí khi các triệu chứng của hiện tượng quá liều không xuất hiện
- Có thể cần sử dụng N-acetylcysteine hoặc methionine
- Hiếm xảy ra quá liều Cafein. Các triệu chứng xuất hiện sớm bao gồm chứng mất ngủ, bồn chồn, kích thích, và có thể dẫn đến cơ mê sáng nhẹ, co giật và nhịp tim nhanh.
Các biểu hiện sau khi dùng thuốc Jordapol
- Thông tin về biểu hiện sau khi dùng thuốc Jordapol đang được cập nhật.
Hướng dẫn bảo quản thuốc Jordapol
Điều kiện bảo quản
- Nơi khô ráo,thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.
Thời gian bảo quản
- 24 tháng kể từ ngày sản xuất
Thông tin mua thuốc Jordapol
Nơi bán thuốc Jordapol
Nên tìm mua Jordapol Chợ y tế xanh hoặc các nhà thuốc uy tín để đảm bảo sức khỏe bản thân.
Giá bán
Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này.
Hình ảnh tham khảo

Nguồn tham khảo
Tham khảo thêm thông tin về thuốc Jordapol
Dược lực học
- Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế Aspirin; tuy vậy, khác với Aspirin, Paracetamol rất ít có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.
- Paracetamol là một tác nhân kháng viêm yếu, được cho là có khả năng ức chế Cox (Cyclooxygenase) dưới sự hiện diện ở nồng độ cao của các Peroxides được tìm thấy trong những tổn thương viêm.
Dược động học
- Paracetamol được hấp thu nhanh chóng hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Khoảng 25% Paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Nửa đời huyết tương của Paracetamol là 1,25 – 3 giờ.
- Khả năng nối kết với protein trong huyết tương thấp hơn so với những kháng viêm không phải peroxides khác. Paracetamol phân bố khá đồng đều trong thể địch. Sau khi uống liều điều trị, từ 90 – 100% thuốc có thể được thu hồi dưới các dạng nối kết qua nước tiểu trong ngày đầu tiên
Tương tác thuốc:
- Sử dụng kéo dài Paracetamol ở liều dùng bình thường hàng ngày làm tăng tác dụng chống đông máu của wafarin và các loại coumarin khác kèm tăng nguy cơ chảy máu; dùng không thường xuyên những liều này thì không có ảnh hưởng đáng kể nào cả..
- Không dùng đồng thời Jordapoliina với Aspirin, Quinidin, Cyclosporine, thuốc chống co giật, Isoniazid.