Thuốc Perdolan là gì?
Thuốc Perdolan là thuốc OTC được dùng để:
- Hiệu quả trong điều trị hạ sốt.
- Giảm đau nhức do cảm lạnh và cảm cúm, đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau cơ, viêm thần kinh cơ, viêm xoang, đau lưng, đau do viêm khớp, viêm xương khớp mạn tính, đau bụng kinh, đau sau phẫu thuật.
Tên biệt dược
Tên biệt dược là Perdolan.
Dạng trình bày
Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén.
Quy cách đóng gói
Thuốc được đóng gói ở dạng: Hộp 1 vỉ x 10 viên; hộp 2 vỉ x 10 viên.
Phân loại
Thuốc Perdolan là thuốc OTC – thuốc không kê đơn.
Số đăng ký
Thuốc có số đăng ký: VD-25157-16.
Thời hạn sử dụng
Thuốc có hạn sử dụng là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.
Nơi sản xuất
Thuốc được sản xuất ở: Công ty cổ phần dược phẩm Glomed
35 Đại lộ Tự do, KCN Việt Nam – Singapore, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương Việt Nam.Thành phần của thuốc Perdolan
Mỗi viên nén chứa:
Hoạt chất: Paracetamol 325 mg
Ibuprofen 200 mg
Tá dược: Tinh bột ngô, povidon K30, pregelatinized starch, silic dioxyd thể keo, acid stearic, allura red lake.
Công dụng của thuốc Perdolan trong việc điều trị bệnh
Thuốc Perdolan là thuốc OTC được dùng để:
- Hiệu quả trong điều trị hạ sốt.
- Giảm đau nhức do cảm lạnh và cảm cúm, đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau cơ, viêm thần kinh cơ, viêm xoang, đau lưng, đau do viêm khớp, viêm xương khớp mạn tính, đau bụng kinh, đau sau phẫu thuật.
Hướng dẫn sử dụng thuốc Perdolan
Cách sử dụng
Thuốc được chỉ định dùng theo đường uống.
Đối tượng sử dụng
Bệnh nhân chỉ được sử dụng khi có chỉ định của bác sĩ.
Liều dùng
Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: uống 1 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ, không dùng quá 6 viên trong vòng 24 giờ.
Trẻ em dưới 12 tuổi: tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thầy thuốc chẩn đoán và điều trị có giám sát.
Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để điều trị sốt cao (trên 39,5°C ), sốt kéo dài trên 3 ngày, hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì sốt như vậy có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng cần được thầy thuốc chẩn đoán nhanh chóng.
Nên uống trong bữa ăn hoặc sau bữa ăn.
Lưu ý đối với người dùng thuốc Perdolan
Chống chỉ định
- Quá mẫn với các thành phần của thuốc.
- Dùng đồng thời với chế phẩm chứa NSAID khác, kể cả chất ức chế đặc hiệu cyclo-oxygenase-2 (COX-2) hoặc liều acid acetylsalicylic trên 75 mg hàng ngày, làm tăng nguy cơ gây tác dụng không mong muốn.
- Bệnh nhân có tiền sử nhạy cảm (như co thắt phế quản, phù mạch, hen suyễn, viêm mũi, hoặc mày đay) liên quan tới acetylsalicylic hoặc NSAID khác.
- Bệnh nhân có tiền sử hoặc đang bị loét/ thủng hoặc xuất huyết đường tiêu hóa.
- Bệnh nhân bị rối loạn đông máu.
- Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu.
- Bệnh nhân suy gan nặng, suy thận nặng, hoặc suy tim nặng.
- Bệnh nhân thiếu hụt Glucose-6-phosphat dehydrogenase.
- 3 tháng cuối thai kỳ.
Tác dụng phụ thuốc
Thường xảy ra các phản ứng dị ứng như phát ban, nổi ban đỏ, mày đay, rối loạn tiêu hóa, khó tiêu, ợ nóng, co thắt phế quản.
Những phản ứng phụ khác như đau đầu, buồn nôn, nôn, hoa mắt, chóng mặt, ù tai, hồi hộp, mệt mỏi, buồn ngủ, mất ngủ và kích động.
Ngưng sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ nếu: Xuất hiện triệu chứng mới bất thường, bị sưng phù hay phát ban, đau kéo dài hơn 10 ngày, sốt kéo dài hơn 3 ngày, cảm thấy hồi hộp, hoa mắt, chóng mặt và mất ngủ.
Xử lý khi quá liều
Paracetamol
- Triệu chứng: Buồn nôn, nôn, đau bụng và xanh xao thường xuất hiện trong giờ đầu. Quá liều từ 10 g trở lên (150 mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục; toan chuyển hóa và bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và chết. Ngoài ra, nồng độ aminotransferase và bilirubin huyết tương tăng, thời gian prothrombin kéo dài, có thể xuất hiện sau 12-48 giờ.
- Xử trí: Rửa dạ dày hoặc cho uống than hoạt để loại trừ ngay thuốc đã uống. Tiêm tĩnh mạch hoặc cho uống N-acetylcystein, thuốc giải độc đặc hiệu của paracetamol, hiệu quả nhất là trước giờ thứ 10 sau khi dùng quá liều.
Ibuprofen
- Triệu chứng: Các triệu chứng quá liều ibuprofen có thể gồm buồn ngủ, đau đầu, đau bụng, khó thở, buồn nôn, loạn nhịp tim, suy thận, tụt huyệt áp, hôn mê.
- Xử trí: Chủ yếu điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Không có thuốc giải độc đặc hiệu đối với quá liều ibuprofen. Làm dễ dàng đào thải thuốc bằng cách rửa dạ dày, gây nôn, gây lợi tiểu và cho uống than hoạt. Nếu nặng, thẩm tách máu hoặc truyền máu.
Cách xử lý khi quên liều
Thông tin về cách xử lý khi quên liều thuốc đang được cập nhật.
Các biểu hiện sau khi dùng thuốc
Thông tin về biểu hiện sau khi dùng thuốc đang được cập nhật.
Hướng dẫn bảo quản thuốc Perdolan
Điều kiện bảo quản
Thuốc nên được bảo quản ở nhiệt độ 30°C, tránh ẩm và tránh ánh sáng.
Thời gian bảo quản
Thời gian bảo quản của thuốc là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.
Thông tin mua thuốc Perdolan
Nơi bán thuốc
Nên tìm mua thuốc tại Chợ y tế xanh hoặc các nhà thuốc uy tín để đảm bảo sức khỏe bản thân.
Giá bán
Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này.
Thông tin tham khảo thêm Perdolan
Thận trọng
- Không dùng chung với bất kỳ thuốc khác có chứa paracetamol, ibuprofen.
- Không dùng thuốc quá 10 ngày trong điều trị giảm đau và quá 3 ngày trong điều trị hạ sốt nếu không có chỉ định của thầy thuốc.
- Không uống rượu trong thời gian dùng thuốc vì có thể gây xuất huyết dạ dày và làm tăng nguy cơ độc tính trên gan.
Tương tác thuốc
Paracetamol
- Uống dài ngày với liều cao paracetamol có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu như coumarin hay dẫn xuất indandion.
- Dùng đồng thời paracetamol và phenothiazin có thể gây hạ sốt nghiêm trọng.
- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan.
- Nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan tăng khi dùng paracetamol liều cao và kéo dài trong khi đang dùng các thuốc gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan như isoniazid hoặc thuốc chống co giật (gồm phenyfoin, barbiturat, carbamazepin).
Ibuprofen
- Ibuprofen làm tăng tác dyng phy cia nhom quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thể dẫn đến co giật.
- Ibuprofen làm tăng tác dụng phụ của các thuốc kháng viêm không steroid khác.
- Sử dụng đồng thời ibuprofen với các corficosferoid làm tăng nguy cơ chảy máu và loét dạ dày.
- Ibuprofen làm tăng nồng độ lithi, digoxin, methotrexat và các glycosid tim trong huyết tương, do đó làm tăng độc tính của những thuốc này.
Sử dụng thuốc ở phụ nữ có thai và cho con bú
Chỉ nên sử dụng thuốc này cho phụ nữ có thai và cho con bú khi thật cần thiết. Không được dùng trong 3 tiếng cuối thai kỳ.
Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc
Thuốc này có thể làm bạn chóng mặt hay buồn ngủ. Không lái xe, sử dụng máy móc hay làm bất cứ hoạt động nào đòi hỏi sự chú ý cho đến khi nào bạn chắc chắn rằng bạn có thể thực hiện các hoạt động như thế một cách an toàn.
Hình ảnh minh họa
